SITE SLOGAN

    http://camnangcuoihoi.edu.vn/

Tuesday, 25/07/2017

Cập nhật gần nhất:10:00:00 AM GMT

Bạn đang ở: Hỏi đáp Câu hỏi thường gặp TÍNH THỜI GIAN THAM GIA BHXH ĐỐI VỚI CÁN BỘ XÃ

TÍNH THỜI GIAN THAM GIA BHXH ĐỐI VỚI CÁN BỘ XÃ

Email In PDF.

Ông Giàng A Chảo (xã Nậm Loỏng, thành phố Lai Châu) hỏi: Năm 1977 tôi là thư ký Ủy ban nhân dân (UBND) xã, từ năm 1980 đến năm 1990 được bầu giữ chức danh Chủ tịch UBND xã, từ năm 1991 nghỉ không tham gia đóng bảo hiểm xã hội (BHXH), thời đó cán bộ xã chưa phải là công chức và không có chế độ, từ năm 2006 đến tháng 5/2015 tham gia công tác xã và có đóng BHXH và có  quyết định nghỉ việc từ ngày 01/7/2015. Vậy tôi có được cộng nối thời gian công tác trước năm 1990 để hưởng BHXH hay không ? cách giải quyết chế độ nghỉ cho tôi cụ thể như thế nào xin cho tôi được biết?

Trả lời:

1. Tại Điểm đ Khoản 6 Điều 8 Thông tư liên bộ số 03/2010/TTLT-BNV-BTC-BLĐTBXH ngày 27/5/2010 của Bộ Nội vụ, Bộ Tài chính, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội hướng dẫn thực hiện Nghị định số 92/2009/NĐ-CP ngày 22/10/2009 của Chính phủ về chức danh, số lượng, một số chế độ, chính sách đối với cán bộ, công chức ở xã, phường, thị trấn và những người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã quy định: “Đối với cán bộ xã giữ chức danh theo Nghị định 09/1998/NĐ-CP có thời gian gián đoạn trước tháng 01 năm 1998 không quá 12 tháng thì được cộng nối thời gian công tác trước đó với thời gian công tác sau này để hưởng bảo hiểm xã hội”. Như vậy, thời gian Ông đảm nhiệm chức danh Thư ký UBND và Chủ tịch UBND xã Nậm Loỏng từ năm 1977 đến năm 1990 không được cộng với thời gian tham gia BHXH sau này để hưởng BHXH do Ông không đảm nhiệm các chức danh quy định tại Nghị định số 09/1998/NĐ-CP của Chính phủ và có thời gian gián đoạn quá 12 tháng. 

2. Do thời gian công tác từ năm 1977 đến 1990 không được cộng để tính là thời gian đóng BHXH nên Ông chỉ được tính thời gian tham gia BHXH từ tháng 01 năm 2006 trở đi, đến khi Ông hết tuổi lao động (đủ 60 tuổi) Ông chưa đủ điều kiện để hưởng chế độ hưu trí do chưa đủ 20 năm đóng BHXH (quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 54 Luật BHXH năm 2014).

Với thời gian được tính hưởng BHXH nêu trên thì Ông được lựa chọn theo hai hướng: Khi nghỉ việc, tiếp tục tham gia BHXH tự nguyện đến khi đủ 20 năm đóng BHXH thì được hưởng chế độ hưu trí (quy định tại Điều 73 Luật BHXH năm 2014) hoặc hưởng trợ cấp BHXH một lần khi đủ 60 tuổi nếu không tiếp tục tham gia BHXH tự nguyện (quy định tại Điểm a, Khoản 1 Điều 60 Luật BHXH năm 2014)./.

Phòng Chế độ BHXH


Tap chí phái mạnh thời trang moliy tap chí mày râu thế giới trong ngày dánh giá chuyên sâu chuyên sâu quanh bạn Kem Tri Nam Sakura | Kem Tri Mun thiet ke nha dep thiet ke nha pho thiet ke biet thu day lai xe oto tphcm| dug watches Tin mới việt nam Bản tin thông tấn xã báo thời cuộc Đánh giá nhanh kinh tế và thị trường áo vest nam Áo sơ mi nam Bộ sưu tập quần nam áo khoác nam Giầy dép nam cao cấp thời trang công sở Siêu thị thời trang Đồng hồ thời trang Thời trang nam 3S Thời trang nam công sở thời trang nam cao cấp thời trang nam hàng hiệu tin tức mới tin tức pháp luật zing new tin tức mới về việt nam tin tức và giải trí tin mới trong ngày báo biển đông tin mới về sao tin mới cập nhật 24h báo tin nhanh báo mới trong ngày tin nóng trong ngày báo kinh tế trính trị báo mới tin tức báo thời đại Thời trang và cuộc sống